Tổng đài tư vấn miến phí: 097 995 8866

Rút tiền cho một người không quen biết có bị coi là đồng phạm trong tội trộm cắp không

Thưa anh chị luật sư, vào ngày 5/2/2018 em có ra cây atm để rút tiền lương, thì có một người phụ nữ lạ mặt nhờ em ra rút hộ số tiền là: 2.500.000vnđ với lý do không biết sử dụng thẻ ATM.

Khoảng một tháng sau, có người báo mất thẻ atm đó, ngân hàng có theo dõi lại camera và thấy em là người rút tiền, hiện họ chủ thẻ đang làm đơn kiện em về tội trộm cắp tài sản. luật sư cho em hỏi, em có bị phạt tù không? và bị phạt bao nhiêu năm.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Hình sự của Công ty luật Tín Phát

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Đại Kim. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

- Bộ Luật Hình sự 2015

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo điều 17 Bộ Luật Hình sự 2015

"Điều 17. Đồng phạm

1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.

2. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.

3. Người đồng phạm bao gồm người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức.

Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.

Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.

Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.

Người giúp sức là người tạo điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.

4. Người đồng phạm không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi vượt quá của người thực hành."

Theo thông tin chị cung cấp, chị không cố ý thực hiện việc rút tiền, mà là do người phụ nữ kia nhờ chị giúp nên không có dấu hiệu phạm tội và bị coi là đồng phạm với người phụ nữ kia nên chị sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự trong sự việc này.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 097 995 8866 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.



Bài viết đã đăng